+1
+1
+1
+1
+1
+1
+1
Riverfront San Antonio Texas Urban Design
Kiruba Store - Online Shopping Store in India

பாசியோ டெல் ரியோ, சான் (Riverfront San Antonio) அன்டோனியோ, டெக்சாஸ், அமெரிக்கா: ஒரு ஆற்றங்கரை நடைபாதை (1939-41, 1962 முதல் தற்போது வரை மற்றும் தொடர்கிறது)

சான் அன்டோனியோ நதி நகருக்கு வடக்கே 3 மைல் தொலைவில் அதன் மூலத்தைக் கொண்டுள்ளது. டவுன்டவுன் பகுதியில், அதன் கரையோரங்களில் நடைபாதை அமைக்கப்பட்டுள்ளது. பாசியோ டெல் ரியோ அல்லது ரிவர்வாக் என அழைக்கப்படும் இந்த நடைபாதைகளின் வடிவமைப்பு மற்றும் செயல்படுத்தல், அதைச் சுற்றியுள்ள கட்டிடங்களுடன் ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட உணர்வுபூர்வமாக வடிவமைக்கப்பட்ட ஆற்றங்கரைப் பூங்காவின் முன்னோடி எடுத்துக்காட்டு. 1984 ஆம் ஆண்டில், அமெரிக்கன் இன்ஸ்டிடியூட் ஆஃப் ஆர்கிடெக்ட்ஸ் ஹானர்ஸ் திட்டத்தில் சிறப்பான சாதனையாளர் விருதைப் பெற்றது. ஒரு எண்ணம் கொண்ட ஒரு நபர் ஒரு நகரத்தில் ஏற்படுத்தும் விளைவுக்கு இது ஒரு எடுத்துக்காட்டு.

நகர மையத்தில், தெருக்களுக்கு கீழே ஒரு மட்டத்தில் ஆறு ஓடுகிறது. 1920 களில் அதன் வங்கிகளை உறுதிப்படுத்தும் பணிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன. 1929 ஆம் ஆண்டு வெள்ளத்தடுப்பு நடவடிக்கையாக இதனை செப்பனிட்டு சாக்கடையாக மாற்ற முன்மொழியப்பட்டது ஆனால் இந்த யோசனை பெரிதாக எடுத்துக்கொள்ளப்படவில்லை. ராபர்ட் ஹக்மேன், 29 வயதான உள்ளூர் கட்டிடக் கலைஞர், அதற்குப் பதிலாக அதன் கரையோரங்களில் நடைபாதைகளைக் கட்ட முன்மொழிந்தார். சான் அன்டோனியோ போன்ற குழுக்களால் அவர் இணைந்தார்

Aztec Technologies - Domain and Hosting Company

ரியல் எஸ்டேட் வாரியம், சான் அன்டோனியோ அட்வர்டைசிங் கிளப் மற்றும் அமெரிக்கப் புரட்சியின் மகள்களின் உள்ளூர் அத்தியாயம், வணிகம் மற்றும் குடிமைத் தலைவர்கள் திட்டத்தை உருவாக்குவதற்கு பரப்புரை செய்வதில். ஆற்றங்கரையில் சொத்துக்களைக் கொண்ட பலர் ஆற்றின் முகப்புப் பகுதிக்கு ஒரு அடிக்கு $2.50 செலுத்த ஒப்புக்கொண்டனர். 1938 ஆம் ஆண்டு வரை, வேலைத் திட்ட நிர்வாகத்தின் (WPA) ஆதரவுடன், திட்டத்தைச் செயல்படுத்த நிதி கிடைத்தது. ஆற்றில் நீரின் ஓட்டத்தை கட்டுப்படுத்த, மேல்நிலை பொறியியல் திட்டங்கள் ஏற்கனவே கட்டப்பட்டுள்ளன. இந்தத் திட்டங்கள் நிறைவடைந்தவுடன், ஆற்றின் குறுக்கே முன்மொழியப்பட்ட மேம்பாடுகளைச் செயல்படுத்த முடியும்.

ஹக்மேன் திட்ட கட்டிடக் கலைஞராகவும், (Riverfront San Antonio) ராபர்ட் டர்க் கட்டுமான மேற்பார்வையாளராகவும் நியமிக்கப்பட்டனர். ஒரு பாதசாரி எஸ்பிளனேட் கிட்டத்தட்ட 2 மைல்கள் (3 கிலோமீட்டர்) ஓடுகிறது

ஆற்றின் ஓரம் மற்றும் 21 நகரத் தொகுதிகளுக்கான நீளம் கிடைக்கும் நிதியில் கட்டப்பட்டது. இது சுமார் 1940$US300,000 செலவாகும் என்று திட்டமிடப்பட்டது. இருப்பினும், இது சுமார் $430,000 செலவாகும், ஒரு நகரப் பத்திர வெளியீடு $75,000, $1000 மதிப்பீட்டிற்கு 1.5 சென்ட்கள் உள்ளூர் உரிமையாளர்கள் மீதான சொத்து வரி மற்றும் $335,000 WPA மானியம். வளர்ச்சியானது இறுதியில் 17,000 அடி (சுமார் 5 கிலோமீட்டர்) நடைபாதைகள், 21 பாலங்களில் இருந்து நடைபாதைகளுக்கு செல்லும் 31 படிக்கட்டுகள் மற்றும் 11,000 மரங்களை உள்ளடக்கியது. இன்று, உயரமான சைப்ரஸ் மற்றும் அடர்த்தியான பசுமையானது வெப்பமண்டல தோட்டம் போன்ற வளிமண்டலத்தை உருவாக்குகிறது. திட்டத்தை பார்வைக்கு ஒருங்கிணைக்க, ஹக்மேன் ஒரு உள்ளூர் மணல் நிறக் கல்லைப் பயன்படுத்தினார். படம் 10.23 1993 இல் திட்டத்தின் நிலையைக் காட்டுகிறது.

அதிக செலவு காரணமாக, ஹக்மேன் திட்டக் கட்டிடக் கலைஞராக பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டார் மற்றும் 1940 இல் ஜே. ஃப்ரெட் பியூன்ஸால் நியமிக்கப்பட்டார், மேலும் WPA திட்டம் முடிக்கப்பட்டது. முடிவு மிகவும் கவர்ச்சிகரமானதாக இருந்தது. இரண்டாம் உலகப் போரின் ஆரம்பம் வளர்ச்சியை மேலும் தடுக்கிறது. பராமரிப்பு இல்லாததால், 1960களில், சான் அன்டோனியோ நகரத்தில் உள்ள நதி மோசமடைந்து, ‘அருமையான வகைகள், அழிவுகள் மற்றும் சிதைவுகள்’ தொங்கும் பகுதி என்ற மிகைப்படுத்தப்பட்ட நற்பெயரைக் கொண்டிருந்தது. அதன் நிலை பற்றிய கருத்துக்கள் தொடர்ச்சியான மறுவளர்ச்சி யோசனைகளைத் தூண்டின. ஒரு சான் அன்டோனியோ தொழிலதிபர், டேவிட் ஸ்ட்ராஸ், டவுன்டவுன் பகுதியின் பொருளாதார நிலையை உயர்த்தவும், ஆற்றை மீட்டெடுக்கவும், அதன் சுற்றுப்புறங்களை மீண்டும் அபிவிருத்தி செய்யவும் ஒரு பிரச்சாரத்தைத் தொடங்கினார். சான் அன்டோனியோவின் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கும் குழு, மார்கோ இன்ஜினியரிங் வரையப்பட்ட மறுமேம்பாட்டுத் திட்டத்தை முன்மொழிந்தது, ஆனால் அந்தத் திட்டம் மிகவும் அற்பமான தன்மையைக் கொண்டதாக நிராகரிக்கப்பட்டது. 1962 ஆம் ஆண்டில் சான் அன்டோனியோ ரிவர்வாக் கமிஷன் நிறுவப்பட்டது மற்றும் ஒரு புதிய மாஸ்டர் திட்டத்தை உருவாக்கும் பொறுப்பை ஏற்றது.

முற்போக்கான கட்டிடக்கலையின் வடிவமைப்பு விருதைப் பெற்ற இந்தத் திட்டம், சைரஸ் வாக்னர் தலைமையிலான குழுவால் உருவாக்கப்பட்டது மற்றும் அமெரிக்க கட்டிடக் கலைஞர்கள் நிறுவனம் நிதியுதவி செய்தது. நடைபாதையின் மேம்பாடுகள் மற்றும் மறுவடிவமைப்பு ஆகியவை ஆற்றங்கரையில் ஹோட்டல்கள் (மொத்தம் எட்டு), மற்றும் உள்ளூர் கடைகள் மற்றும் உணவகங்கள் (காசா ரியோ முதல்) ஆகியவற்றைக் கட்டுவதற்கு ஒரு ஊக்கியாக செயல்பட்டன. இது சான் அன்டோனியோவில் 1968 ஆம் ஆண்டு சர்வதேச கண்காட்சிகளின் பணியகத்தின் அனுசரணையில் ஹெமிஸ்ஃபேரை உருவாக்கும் ஒரு விற்பனைப் புள்ளியாக இருந்தது, மேலும் இது ரிவர்வாக்கின் மறுவளர்ச்சிக்கான ஊக்கியாக இருந்தது. நகர்ப்புற வடிவமைப்பில் பெரும்பாலும் புறக்கணிக்கப்பட்ட ரிவர்வாக்கை தொடர்ந்து மேம்படுத்துதல் மற்றும் பராமரிப்பதன் அவசியத்தை முழு திட்டமும் அங்கீகரித்துள்ளது.

Riverfront San Antonio Texas Urban Design

ஆற்றை மீட்டெடுப்பது, திட்டமிட்டபடி, சான் அன்டோனியோவின் மையப் பகுதிக்கு புத்துயிர் அளித்தது. ரிவர்வாக் இப்போது பல கஃபேக்கள் மற்றும் உணவகங்களுக்கு தாயகமாக உள்ளது. ஆற்றின் மீது திரும்பிய சில கட்டிடங்கள் அதை எதிர்கொள்ளத் திரும்பியுள்ளன, ஆனால் மற்றவற்றின் பின்புறம் வெறுமனே ஒழுங்கமைக்கப்பட்டு ஆற்றின் முந்தைய நிலையை நினைவூட்டுகிறது. மற்ற கட்டிடங்கள் அவற்றின் பயன்பாடுகளை மாற்றின (எ.கா. கல்லூரி ஒரு ஹோட்டலாக). செருகப்பட்ட கூறுகளில் ஹையாட் ஹோட்டல் அடங்கும், அதன் அடித்தளம் மற்றும் ஏட்ரியம் அலமோ, கன்வென்ஷன் சென்டர் மற்றும் ரிவர் சென்டர் (ஷாப்பிங் காம்ப்ளக்ஸ்) ஆகியவற்றுக்கான இணைப்பாக செயல்படுகிறது. ரிவர்வாக் மற்றும் அலமோ பிளாசா இடையேயான இணைப்பு, பாசியோ டெல் அலமோ டு ரிவர்வாக், இது பூன் பவல் ஆஃப்ஃபோர்ட், பவல் மற்றும் கார்சன் ஆகியோரால் வடிவமைக்கப்பட்ட விரிவாக்கமாகும். இரண்டுக்கும் இடையேயான 17-அடி (5-மீட்டர்) உயர வேறுபாடு பலநிலை நடைபாதை மற்றும் ஒரு தொடர் இறங்கு பிளாசாக்கள் மூலம் கையாளப்படுகிறது. பயனர் திருப்தி ஆய்வுக்கு ஒரு நேர்மறையான பதில் ரிவர்வாக்கின் விரிவாக்கத்திற்கான திட்டங்களுக்கு வழிவகுத்தது மற்றும் ஸ்கிட்மோர் ஓவிங்ஸ் மற்றும் மெர்ரில் ஒரு ஆய்வு பணியமர்த்தப்பட்டது.

மூன்றாவது தலைமுறை வளர்ச்சி இப்போது நிகழ்கிறது. டெட் ஃப்ளாடோ, டேவிட் லேக், ஜான் பிளட் மற்றும் எலிசபெத் டான்ஸ் தலைமையிலான குழு, நடைப்பயணத்தில் சர்வதேச மையத்தை வடிவமைப்பதற்கான போட்டியில் வென்றது, மேலும் கட்டிடக் கலைஞர்களான ரிக் ஆர்ச்சர், டிம் ப்லோம்க்விஸ்ட் மற்றும் மேடிசன் ஸ்மித் ஆகியோரின் மற்றொரு திட்டம் வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க ஆஸ்டெக்கை இணைக்கத் தொடங்கியது. தியேட்டர் முதல் ரிவர்வாக் வரை. ஆற்றின் குறுக்கே 14-மைல் நடைபாதையை உருவாக்க SWA இன் திட்டம், பகுப்பாய்வு மற்றும் திட்டமிடலுக்கான 2001 அமெரிக்கன் சொசைட்டி ஆஃப் லேண்ட்ஸ்கேப் ஆர்கிடெக்ட்ஸ் ஹானர் விருதைப் பெற்றது. சக்கர நாற்காலியில் இருப்பவர்களுக்கு ரிவர்வாக்கை அணுகக்கூடியதாக மாற்றுவது ஒரு வடிவமைப்பு பணி. ஹக்மேன் இந்த அவசியத்தை எதிர்பார்க்கவில்லை. 2002 ஆம் ஆண்டில், ஃபோர்டு, பவல் மற்றும் கார்சன், ஆற்றின் குறுக்கே மேலும் மேம்பாடுகளை (2010 இல் முடிக்க காரணமாக) உருவாக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

இன்று ஆற்றில் சுற்றுலா பயணங்கள் உள்ளன மற்றும் இது மிதவைகளின் சான் அன்டோனியோ ஃபீஸ்டா அணிவகுப்பின் தளமாகும். ரிவர்வாக் எப்பொழுதும் பார்ட்டிக்காரர்கள், குழந்தைகள், சுற்றுலாப் பயணிகள் மற்றும் உள்ளூர் மக்களால் நிரம்பி வழிகிறது. ஃபீஸ்டாவின் போது இது குறிப்பாக ‘பைத்தியம்’. ரிவர்வாக் நகரத்தின் முக்கிய சொத்தாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆண்டுக்கு ஒன்பது மில்லியன் மக்கள் இதைப் பயன்படுத்துகின்றனர் மற்றும் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சான் அன்டோனியோவின் $3 பில்லியன் சுற்றுலாத் துறைக்கு $800 மில்லியன் பங்களிப்பதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. சான் அன்டோனியோ ஸ்பர்ஸ் யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸ் கூடைப்பந்து சாம்பியன்ஷிப்பை வென்றபோது வெற்றியைக் கொண்டாடும் இடமாக இது இருந்தது.

ரிவர்வாக்கை நல்ல நிலையில் வைத்திருப்பது விலை உயர்ந்தது. இதற்கு நிலையான பராமரிப்பு தேவைப்படுகிறது. நகரின் பூங்காக்கள் மற்றும் பொழுதுபோக்கு துறையானது நடைப்பயணத்தை பராமரிக்க ஆண்டுக்கு $4.25 மில்லியன் செலவழிக்கிறது. திணைக்களம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் அசாதாரண எண்ணிக்கையிலான புதிய தாவரங்களை தரையில் வைக்கிறது. முயற்சிக்கு பலன் கிடைக்கும். இந்த வடிவமைப்பு மற்ற நகரங்களுக்கு முன்னுதாரணமாக மாறியுள்ளது. மூடிய ஆறுகள், கைவிடப்பட்ட இரயில் பாதைகள் மற்றும் பல சந்துகள் ஒரு நகரத்தின் கவர்ச்சிகரமான சொத்துகளாக மாற்றப்படலாம். ஹக்மேன் தனது தொலைநோக்கு மற்றும் விடாமுயற்சிக்காக அங்கீகாரத்திற்கு தகுதியானவர். நகர்ப்புற வடிவமைப்பாளர்களுக்கு இரண்டும் தேவை.

Follow @ Google News: கூகுள் செய்திகள் பக்கத்தில் அறிவியல்புரம் இணையதளத்தை இங்கே கிளிக் செய்து பின்தொடருங்கள்!!! தற்போதைய செய்திகளை உடனுக்குடன் தெரிந்து கொள்ளுங்கள்.

அறிவியல்புரம் YouTube வீடியோக்களை கண்டுகளிக்க இங்கே கிளிக் செய்யவும்

Corona Safety Methods
+1
+1
+1
+1
+1
+1
+1

About Post Author